ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดหวังกับนิสิตปี 4 หลายคนที่ไปฝึกงานมา  (อ่าน 6323 ครั้ง)

KruJeab

• Administrator
  • Newbie
นิสิตปี 4 รุ่นนี้ได้ชื่อว่าดรีมทีม เป็นความหวังและความชื่นใจของอาจารย์ทุกท่าน หลังจากที่ครูได้อ่านใบประเมินจากสถานฝึกงานแล้ว ได้รับความคิดเห็นทางลบซึ่งไม่น่าเกิดขึ้นหลายข้อความเช่น มาสายบ่อย ไม่ตั้งใจทำงาน ชอบคุยโทรศัพท์ ลางานบ่อยโดยไม่บอกล่วงหน้า คนที่แย่ที่สุดได้คะแนนเพียง 55 คะแนนจาก 100 ด้วยคำตำหนิที่ว่า ไม่รับผิดชอบในการทำงานเลย ซึ่งเมื่อดูจากเพื่อนที่ไปฝึกงานในสถานที่เดียวกันแล้วเค้าได้คะแนนสูงกว่าและได้รับคำชม ทำให้รู้ว่าผู้ให้ความเห็นคงเอือมระอากับคนๆนี้จริงๆ
แม้จะเป็นเพียงส่วนน้อยแต่ก็ช่างเป็นเรื่องที่น่าอับอายและทำให้ต้องย้อนมามองว่าเราจะทำอย่างไรกับนิสิตพวกนี้กับเวลาซึ่งเหลือเพียงหนึ่งปี ที่จะดึงเค้าขึ้นมาจากโคลนตมนั้นได้

ป.ล. สุนทรกับอังกูรอย่าคิดมากนะ เราคุยกันแล้ว ครูเข้าใจ เรื่องนี้หมายถึงคนอื่นๆค่ะ

apple1

• Hero Member
เข้าใจความรู้สึกของอาจารย์เจี๊ยบค่ะ  และก็คิดว่าเด็กกำลังคิดอะไรอยู่

ตอนครูเด็กๆ ครูก็รู้สึกว่า  อาจารย์มายุ่งอะไรกับชีวิตฉันนักหนา  ฉันจะเป็นยังไงก็เรื่องของฉัน  ;D

แต่พอได้มาเป็นครู ก็เริ่มเรียนรู้ว่า ครูส่วนใหญ่เมื่อได้สอนเด็กคนใดก็ตาม ก็อดรัก เอ็นดู และตั้งความหวังไว้ไม่ได้ว่า ลูกศิษย์ของเราจะประสบความสำเร็จในชีวิต และเป็นที่รักของทุกๆ คนไม่ว่าจะอยู่ที่ใดก็ตาม  ดังนั้นครูส่วนใหญ่จึงพยายามเคี่ยวเข็น กดดัน บังคับให้พวกคุณมีความรู้ และมีคุณลักษณะที่จะช่วยให้คุณมีอนาคตที่ดี

นั่นเป็นเหตุผลที่ว่า  พออ.เจี๊ยบได้เห็นผลการประเมิน จึงรู้สึกเสียใจที่นิสิตกระทำตัวบางอย่างไม่น่ารัก สมกับที่เคยสอนกันมา

อยากบอกคุณในฐานะลูกศิษย์ว่า  สิ่งที่คุณกำลังคิดเหมือนครูตอนเป็นเด็กๆ นั้นเป็นการคิดค่อนข้างสั้น และมองแต่ตนเองเป็นหลัก (เข้าใจว่า คุณยังเป็นวัยรุ่น ยังไม่มองการณ์ไกล และรอบด้านมากนัก)  คุณกำลังออกไปฝึกงานในฐานะนิสิตภาควิชานิเทศศาสตร์  สาขาการโฆษณา  ไม่ใช่นาย ก นางสาว ข ที่จะไปทำอะไรตามใจชอบ  มิฉะนั้นมหาวิทยาลัยบูรพาคงไม่ต้องออกหนังสือส่งตัว รับประกันว่าคุณเป็นนิสิตของมหาวิทยาลัยที่จะไปฝึกงานเพื่อหาประสบการณ์หรอกนะคะ  สิ่งที่ทำไปคุณอาจส่งผลมากมายที่คุณคิดไม่ถึง เช่น

- ชื่อเสียงของพี่ๆ เด็กโฆษณา ม.บูรพาที่สร้างสรรค์สิ่งดีๆ กลายเป็นแค่ตำนาน และเสียงร่ำลือพฤติกรรมที่คุณกระทำกันต่อๆ ไปในธุรกิจ (อย่างว่าข่าวไม่ดีย่อมไปไกลกว่าข่าวดีๆ ค่ะ)
- บริษัทโฆษณาต่างๆ ไม่รับเด็กโฆษณา ที่มาจากม.บูรพาเข้าฝึกงาน
- และที่เลวร้ายที่สุด  เป็นการลดโอกาสการได้งานทำของคุณ และเพื่อนๆ ในอนาคตในวงการโฆษณา
- อื่นๆ อีกมากมาย

อยากให้นิสิตที่โตเป็นที่ผู้ใหญ่แล้ว  ต้องหัดเริ่มมองถึงอนาคตข้างหน้า  พวกครูรับภาระในการให้ความรู้ด้านต่างๆ ให้กับงคุณ แต่ขณะเดียวกันคุณคงต้องรับผิดชอบในการพัฒนาตนเองด้วยนะคะ 

และในวันนี้  วันที่คุณมีเวลาเหลือไม่ถึง 1 ปี (มิ.ย.-มี.ค.) ในมหาวิทยาลัยบูรพา  
คุณจะนำเอาประสบการณ์ที่เรียนรู้ในการฝึกงานครั้งนี้  มาพัฒนาตนเองได้อย่างไร  

โอกาสดีๆ มีไม่มากนัก  อย่าหายใจทิ้งไปวันๆ นะคะ  :-[

ด้วยรักและเป็นห่วงเสมอนะคะ

อ.สมสมร (ฉายานามกลับมาใช้อีกครั้งค่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/06/09, 11:17 โดย apple1 »

wongsawang!

• แมวดำธรรมดา
  • Gen-IV
เ่อ่อ...ผมว่า้มันต้องมีส่วนดีเยอะกว่าส่วนเสียนะครับ ที่แย่ๆก็คิดซะว่าเป็นไส้ติ่งแล้วกันครับ :-\
สมาชิกแก๊งซิ่งแมวคะนอง

Kraton_NuNan

• Full Member
อยากให้น้องๆทุกคนคิดตามอย่างที่อาจารย์ทุกท่านได้สอนไว้นะคะ

น้องมีเวลาในการใช้ชีวิตเรียนรู้อยู่ในมหาวิทยาลัยอีกไม่นานแล้ว

เก็บเกี่ยวให้เยอะที่สุดนะคะ เพราะโลกแห่งความเป็นจริงนั้น มันต่างจากห้องเรียนมากนะคะ

นอกจากต้องแข่งขันในการทำงานกับคนอื่นแล้ว ยังมีแรงกดดันจากสภาพแวดล้อมในการทำงานอีก

พี่เชื่อว่าน้องทุกคนก็คงทราบเช่นกัน แต่อย่าประมาทเลยค่ะ อะไรก็เกิดขึ้นได้...

Sephiroth

ถ้ายังไม่ลืมเรื่อง Branding ล่ะก็...คงจะตระหนักดีว่า เราในฐานะเด็กฝึกงานย่อมเป็นตัวแทนสะท้อนความรู้สึกคนทั่วไปที่มีต่อ นิเทศ ม.บูรพา  :P

PAPLERN

• Pathita Paplern
  • Newbie
  • *
  • PAPLERN ALAZ LIZZ
    • Twitter
เ่อ่อ...ผมว่า้มันต้องมีส่วนดีเยอะกว่าส่วนเสียนะครับ ที่แย่ๆก็คิดซะว่าเป็นไส้ติ่งแล้วกันครับ :-\

พี่คะ ไส้ติ่งก้ออสำคัญนะ ถ้ามันแตกเราก้อตาย  ;D
" Being creative is seeing the same thing as everbody else

but thinking of something different " 

wongsawang!

• แมวดำธรรมดา
  • Gen-IV

พี่คะ ไส้ติ่งก้ออสำคัญนะ ถ้ามันแตกเราก้อตาย  ;D

นั่นแหละๆ ประมาณว่า จะตัดก็ได้ แต่ตัดก็เสียดาย แต่ก็ต้องระวัง เดี๋ยวไส้ติ่งแตก

ถึงไม่ชัวร์ว่ามีประโยชน์อะไรในภายภาคหน้ารึเปล่า แต่เก็บไว้ก่อนก็ดีนะ
สมาชิกแก๊งซิ่งแมวคะนอง

schecter

• Pirate King - Gen.5
  • Jr. Member
  • **
รู้สึกจะตลกไม่ออกแล้ว ใครทำดีแล้วก็ทำดีต่อไปก็แล้วกันนะครับ
สักวันเค้าคงคิดได้ครับว่าตัวเองทำผิดไป
จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้ที่มี แต่มันจะดีกว่าถ้ามีทั้ง 2 อย่าง / คุณ เห็นบางสิ่งบางอย่าง คุณจะพูดว่า"ทำไม" ในขณะที่ฉันได้เห็นความฝันของฉันซึ่งไม่เคยเป็นไปได้ ฉันพูดว่า "ทำไมถึงไม่มีสิ่งนั้นล่ะ"

AJF

• Sr. Member

ว่าด้วยเรื่องของไส้ติ่ง (ขอแทรกในกระทู้นี้เพราะเป็นเรื่องที่เข้ากันได้ดี ที่จริงอยากจะ post ตั้งแต่เมื่อวานแล้วค่ะ)

สมัยก่อนคนที่ต้องผ่าตัดช่องท้องมักจะได้รับบริการเสริมจากคุณหมอโดยการตัดไส้ติ่งออกให้ หมอสมัยนั้นเข้าใจว่าการเก็บไส้ติ่งไว้ไม่มีประโยชน์อะไร แถมยังเสี่ยงกับอาการไส้ติ่งอักเสบที่เป็นอันตรายถึงชีวิตอีก ไหนๆ ผ่าแล้วก็(แถม)ตัดให้ซะเลยแล้วกัน แต่ปัจจุบันมีการค้นคว้าทางการแพทย์มากขึ้น จึงพบว่าไส้ติ่งเป็นอวัยวะที่ผลิตสารที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกายไม่ได้เป็นอวัยวะส่วนเกินอย่างที่เข้าใจกัน สมัยนี้หมอที่มีความรู้จึงไม่ตัดไส้ติ่งแถมให้คนไข้แล้ว 

ครูคิดว่าถ้าเปรียบเทียบอาจารย์ทั้งสามคนที่สอนคุณมากับหมอผ่าตัด ก็น่าจะเปรียบได้กับหมอที่มีความรู้ รู้ว่าเด็กที่ดูเหมือนไส้ติ่งในร่างกายของเอกโฆษณาเนี่ย แท้จริงแล้วก็เป็นเด็กที่มีดี (ถึงใครจะไม่เห็นหรือไม่เคยแสดงให้ใครเห็นก็ตาม) ก็เลยพยายามเก็บรักษาไว้ (ทั้งๆ ที่รู้ว่าเด็กเหล่านี้มีโอกาสที่จะทำลายชื่อเสียงของเอกเราและทำลายความรู้สึกดีๆ ที่อาจารย์ทุกท่านและกระท้อนทุกๆ รุ่นสร้างสมมา)  โดยพยายามป้องกันไม่ให้เค้ามีคุณสมบัติที่แย่ๆ พยายามสอนพวกเค้าบ่อยครั้งจนกลายเป็นการบ่น ดุ เอ็ด และถึงขนาดวีนในที่สุด ก็เพื่อไม่ให้เค้ากลายเป็นไส้ติ่งที่อักเสบ เพราะถ้าวันนั้นมาถึง วันที่ไส้ติ่งอักเสบ พวกครูก็คงต้องตัดไส้ติ่งทิ้งเพราะถ้าไม่ตัดเราก็เป็นอันตราย

การผ่าตัดไส้ติ่งเป็นสิ่งง่ายๆ สำหรับหมอค่ะ เป็นการผ่าตัดเล็กไม่ได้ลำบากอะไรใช้เวลาไม่นานในการผ่าตัด ส่วนคนไข้ที่ได้รับการผ่าตัดก็พักฟื้นไม่นานและไม่ได้รู้สึกแตกต่างระหว่างมีหรือไม่มีไส้ติ่ง อีกอย่าง หมอและคนที่ตัดไส้ติ่งทิ้งไม่ค่อยเก็บไส้ติ่งนั้นไว้หรอกค่ะ ซึ่งครูก็เหมือนกัน

พูดไปพูดมาชักจะรู้สึกปวดๆ ที่ท้องด้านล่างขวาเหมือนกันแฮะ ...

Kraton_NuNan

• Full Member
อ่านแล้วเห็นภาพกันเลยทีเดียวค่ะ :-X

BadBoy

• @BADBOY@
  • Newbie
  • *
เป็นห่วงอาจารย์ฝ้ายนะคับ
« Reply #10 เมื่อ: 19/06/09, 13:29 »
อย่ากินเม็ดฝรั่งเยอะนะคับ    อิอิ

เป็นกำลังใจให้น้องๆ ทุกคน นะคับ สู้ๆๆ
^___^

assassin

• กระท้อนรุ่น ๔
น้องๆ รุ่นนี้เป็นดรีมทีมเลยนะครับ

แค่ชื่อก็บอกอยู่แล้วอาจารย์ทุกท่านหวังกับน้องๆ มากแค่ไหน

เอาเป็นว่าใครที่เคยผิดพลาดไปในอดีตก็อย่าให้มันพลาดอีกก็แล้ว

เพราะโอกาสดีๆ มันคงไม่เข้ามาในชีวิตเราบ่อยนัก นอกจากเราจะวิ่งเข้าไปหาโอกาสเอง

ให้รู้ไปว่าเด็กโฆษณา ม.บูรพา ไม่ได้ด้อยไปกว่ามหาวิทยาลัยอื่น

ปล.น้องส่วน้อยที่ทำยังงั้นเลิกทำซะนะครับ น้องรุ่นต่อมาจะลำบากนะ
ถูกเกลียดในสิ่งที่คุณเป็น ดีกว่าถูกชอบในสิ่งที่คุณไม่ได้เป็น