ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกงานวันแรกของ...Kraton Gen Seven  (อ่าน 5785 ครั้ง)

TangGuai

• Newbie
  • *
ตื่นเต้น ๆ

apple1

• Administrator
  • Hero Member
Re: ฝึกงานวันแรกของ...Kraton Gen Seven
« Reply #1 เมื่อ: 15/03/11, 10:18 »
กำลังจะโพสต์กระทู้ให้เด็กๆ เล่าให้ฟัง  นังกวยแอบมาตัดหน้าซะเนี่ย
เชื่อว่าวันนี้ กระท้อนส่วนใหญ่คงตื่นเต้นที่ได้ออกไปเจอโลกแห่งความเป็นจริงหลังจากที่อยู่ในกะลาเล็กๆ มานานแล้ว  ยังไงๆ ก็ยังเป็นห่วงนะคะ มีอะไรช่วยได้ก็จะช่วย  แต่ถ้าช่วยไม่ได้ ก็ยินดีรับฟังค่ะ ขอให้ใช้พื้นที่ตรงนี้เป็นที่ระบายอารมณ์ ทุกข์ สุข เหงา เปลี่ยว งง และอื่นๆ อีกมากมาย  พี่กระท้อนหลายคนต่างก็เอาใจช่วยคุณเช่นเดียวกัน (เห็นได้จากพี่ๆ มากด like ที่ FB ครูที่โพสต์เกี่ยวกับการฝึกงานของพวกคุณ  ;D)

ป.ล.โปรดใช้คำสุภาพ และห้ามพาดพิงถึงบุคคลที่สาม หรือสถานที่ในทางลบจ๊ะ

TangGuai

• Newbie
  • *
Re: ฝึกงานวันแรกของ...Kraton Gen Seven
« Reply #2 เมื่อ: 15/03/11, 10:40 »
ได้ทำงานแรกแล้วนะครับ 55555 สแกน Print ads ในหนังสือพิมพ์ครับ

apple1

« Reply #3 เมื่อ: 15/03/11, 18:18 »
สู้ๆ ขอให้เก็บเกี่ยวประสบการณ์ต่างๆ จากที่ทำงาน
จะได้เรียนรู้ว่าเราเหมาะสมกับงานดังกล่าวไหม  :P

tarnkid

• Jr. Member
  • **
« Reply #4 เมื่อ: 15/03/11, 21:19 »
ตาลได้งานมาทำแล้วค่าา า 
ปลื้มใจสุดๆๆ -*-  แต่เป้นงาน คิด คิด คิด และคิด  พร้อมเพื่อนร่วมงานจาก 2 มอ. 

^__________^
แต่วันนี้ นั่งทั้งวันเลยย 
พี่บอกว่าไม่ต้องๆๆทำงาน จนกว่าพี่โปรดิวเซอร์จะมา -*-
แล้วคือ พี่โปรดิว ลางาน 3 วัน  หง้ะ  ..

« Reply #5 เมื่อ: 15/03/11, 23:24 »
ดิว โดนงานเพียบเเลยครับ เหนื่อยมาก แต่ยังไม่เท่าตอนทำวิจัยครับ ชิลลลลล 55555

apple1

« Reply #6 เมื่อ: 16/03/11, 08:25 »
ตาลได้งานมาทำแล้วค่าา า 
ปลื้มใจสุดๆๆ -*-  แต่เป้นงาน คิด คิด คิด และคิด  พร้อมเพื่อนร่วมงานจาก 2 มอ. 

^__________^
แต่วันนี้ นั่งทั้งวันเลยย 
พี่บอกว่าไม่ต้องๆๆทำงาน จนกว่าพี่โปรดิวเซอร์จะมา -*-
แล้วคือ พี่โปรดิว ลางาน 3 วัน  หง้ะ  ..

แล้วเผลอไปใช้พี่หยิบขนมมาให้หรือเปล่าเนี่ย 555

ดิว โดนงานเพียบเเลยครับ เหนื่อยมาก แต่ยังไม่เท่าตอนทำวิจัยครับ ชิลลลลล 55555

อุตส่าห์ดีใจที่คิดถึงฉัน  แต่ฉันเพิ่งรู้ว่าเหตุผลที่คิดถึง คือ งานที่ถูกสั่งน้อยกว่าเรียนวิจัยกับชั้น >:(   กลับมาเจอกันอีกสักเทอมไหมจ๊ะ 5555

AJF

• Sr. Member
« Reply #7 เมื่อ: 16/03/11, 08:34 »

ฝากพวกคุณนิดนึงนะคะ..โดยเฉพาะคนที่ฝึกงานที่ agency
1. งานอะไรก็ตามที่คุณได้รับมอบหมาย ถ้ามันเกี่ยวกับแผนงานในอนาคตของบริษัท คุณต้องเก็บเป็นความลับ อย่าเอามาคุยเล่นเรื่อยเปื่อยหรือ post ตาม FB เพราะมันอาจส่งผลเสียต่อบริษัทและตัวคุณได้ มันอาจดูเป็นเรื่องเล็กสำหรับพวกคุณ แต่ในโลกธุรกิจ มันสำคัญค่ะ
2. หากไม่ได้รับอนุญาต ห้าม copy file หรือเอกสารออกมาจากที่ทำงานเด็ดขาด แม้คุณจะเห็นว่ามันเจ๋ง มันมีประโยชน์ ฯลฯ ก็ตาม บริษัทสามารถเอาผิดทางกฎหมายกับคุณได้ค่ะ

สำคัญที่สุดคือ ทำตัวให้เป็นประโยชน์ อย่าสร้างปัญหาในที่ทำงานเด็ดขาด  ถ้าทำตัวให้มีประโยชน์ไม่ได้ ก็อย่าทำลายชื่อเอก ad นะคะ 

สุดท้าย ครูเอาใจช่วยให้พวกคุณเป็นที่พึงพอใจของที่ทำงานนะคะ โชคดีค่ะ  ;)

apple1

« Reply #8 เมื่อ: 16/03/11, 08:42 »
ขอเอาข้อความไปโพสต์ใน FB นะคะ เผื่อเด็กที่ไม่ได้เข้าเวปนี้จะไม่ได้อ่าน  :'(

kuroyume

• พยายาม
  • Sr. Member
« Reply #9 เมื่อ: 16/03/11, 10:56 »
แปปๆ น้องก็ฝึกงานกันแล้ว
สู้ๆนะคะ ตั้งใจทำให้ดี มันเป็นช่วงเวลาสำคัญเลย

« Reply #10 เมื่อ: 16/03/11, 18:31 »
อ้างถึง
อุตส่าห์ดีใจที่คิดถึงฉัน  แต่ฉันเพิ่งรู้ว่าเหตุผลที่คิดถึง คือ งานที่ถูกสั่งน้อยกว่าเรียนวิจัยกับชั้น    กลับมาเจอกันอีกสักเทอมไหมจ๊ะ 5555

ไม่เอาแล้วครับท่านอาจารย์      ;D

อ้างถึง
ฝากพวกคุณนิดนึงนะคะ..โดยเฉพาะคนที่ฝึกงานที่ agency
1. งานอะไรก็ตามที่คุณได้รับมอบหมาย ถ้ามันเกี่ยวกับแผนงานในอนาคตของบริษัท คุณต้องเก็บเป็นความลับ อย่าเอามาคุยเล่นเรื่อยเปื่อยหรือ post ตาม FB เพราะมันอาจส่งผลเสียต่อบริษัทและตัวคุณได้ มันอาจดูเป็นเรื่องเล็กสำหรับพวกคุณ แต่ในโลกธุรกิจ มันสำคัญค่ะ
2. หากไม่ได้รับอนุญาต ห้าม copy file หรือเอกสารออกมาจากที่ทำงานเด็ดขาด แม้คุณจะเห็นว่ามันเจ๋ง มันมีประโยชน์ ฯลฯ ก็ตาม บริษัทสามารถเอาผิดทางกฎหมายกับคุณได้ค่ะ

สำคัญที่สุดคือ ทำตัวให้เป็นประโยชน์ อย่าสร้างปัญหาในที่ทำงานเด็ดขาด  ถ้าทำตัวให้มีประโยชน์ไม่ได้ ก็อย่าทำลายชื่อเอก ad นะคะ 

สุดท้าย ครูเอาใจช่วยให้พวกคุณเป็นที่พึงพอใจของที่ทำงานนะคะ โชคดีค่ะ 

ขอบคุณอาจาย์ฝ้ายมากเลยครับ คิดถึงอาจาย์มากๆเลยยยยย  ;D

Noupui

• Newbie
  • *
« Reply #11 เมื่อ: 18/03/11, 12:13 »
 ::)วันแรกแอบตื่นเต้นค่ะ แต่ก็ผ่านไปด้วยดี  พอเจอวันที่สอง โดนงานเต็มๆ ออกจัดอีเว้น งานแถลงข่าวของ ททท.(การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย) เกี่ยวกับงานตราดลำลึก ในช่วงเช้า   และงานตอนช่วงบ่ายคือ หัวจักรรถไฟพาเที่ยวภาคกลาง

เหนื่อยเหมือนกันค่ะ แต่ก็ได้ประสบการณือะไรหลายอย่างเลย เอาไว้เล่ารายละเอียดในสัมนาฝึกงานเทอมหน้านะ  (จะเก็บเกร็ดเคล็ดลับมาฝากจร้าาาาา )

tarnkid

• Jr. Member
  • **
« Reply #12 เมื่อ: 18/03/11, 13:09 »
หน้าที่หนูตอนนี้ คือนั่งหน้าคอมค่ะ  หา reference ให้พี่
ตาลายมากก เพราะ ต้องหาจนกว่าจะถูกใจพี่เค้า
Y_________Y

จนป่านนนี้ พี่ที่ดูแลหนูเค้ายังไม่เข้าออฟฟิศเลยค่ะ
ฮืออออออ

Cool-Mint @Gen 7

• Newbie
  • *
« Reply #13 เมื่อ: 18/03/11, 13:14 »
     ตอนนี้ผ่านมา 3 วันแล้วครับ  2  วันแรกนั่งไดคัท รูปใน Photo Shop เพราะบริษัทต้องการทำโบชัวราคาอุปกรณ์ใหม่ เยอะมาก ทำตั้งแต่ 9 โมงยัน 6 โมงเลย 555+ แต่ก็สนุกดีนะ พี่ที่นี้ๆเค้าใจดีกันทุกคนเลย

ปล.มีใครไปงานมอเตอร์โชว์บ้างบริษัทมิ้นท์ทำบูตของโตโยต้านะ ใครทำบูตไหนไปเจอกัล 555+

apple1

« Reply #14 เมื่อ: 18/03/11, 19:07 »
5555 นั่นคือ โลกแห่งการทำงานของจริง ในทุกๆ ที่เราก็มักจะได้พบทั้งงานที่ชอบและไม่ชอบ  คนที่ชอบและไม่ชอบ เสมอๆ  แต่อย่าลืม! เก็บทัศนคติที่เป็นทางบวกไว้กับตัวคุณ  มันจะเป็นพลังให้ยามที่ท้อ เบื่อ เหนื่อย และหิว (โดยเฉพาะน้องตาลข้อนี้)  ลองอ่านบทความข้างล่างดูนะ เผื่อเป็นกำลังใจให้คุณได้

http://adbuu.com/board/index.php?topic=1670.0

โชคดี แล้วเจอกันตอนเปิดเทอมนะ  :P